Đất dưới 30m2 có được cấp phép xây dựng không ?

Ngày 21-4, UBND TP Hà Nội đã họp phiên thường kỳ tháng 4-2011 xem xét quy định về quản lý quy hoạch kiến trúc đối với các công trình xây dựng hai bên tuyến đường.

Đất dưới 30m2 không được cấp phép xây dựng

Theo dự thảo, các lô đất có diện tích nhỏ hơn 30m2 và có chiều rộng mặt tiền hoặc chiều sâu nhỏ hơn 3m nằm trên hai bên tuyến đường sau GPMB sẽ không được cấp phép xây dựng. Các ô đất có diện tích nhỏ hơn 15m2 và có ít nhất một cạnh nhỏ hơn 3m nằm hai bên tuyến đường cũng không đủ điều kiện để xây dựng…

Đối với công trình đơn lẻ, chiều cao tối đa không được lớn hơn 3 lần so với cạnh nhỏ nhất của công trình. Trên các tuyến phố ổn định, nhà xây mới không được cao quá 7,2m (tương đương 2 tầng) so với nhà liền kề.

Câu hỏi:
Diện tích đất dưới 30 m2 có được xin phép xây dựng?
hỏi:Tôi mua nhà nhưng diện tích đất chỉ có 29,5 m2 và 25 m2, nay muốn xây dựng mới thì có được cấp phép xây dựng không, hay chỉ được sửa chữa?
1 Trả lời:
Theo quy định tại Điều 6 Quyết định số 135/2007/QĐ-UBND  của UBND Tp.HCM quy định về diện tích và kích thước lô đất xây dựng (sửa đổi bổ sung bởi Quyết định số 45/2009/QĐ-UBND) thì:”… 2.1. Trường hợp lô đất có vị trí mặt tiền đường:
a) Nếu lô đất có diện tích dưới 15 m2 hoặc có chiều rộng mặt tiền (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) nhỏ hơn 3,0 m: chỉ được cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng; không được xây dựng mới.“b) Nếu lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2, có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được phép cải tạo, sửa chữa theo quy mô số tầng hiện hữu hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao toàn công trình không quá 13,4m (đối với đường có lộ giới từ 20m trở lên) và không quá 12,2m (đối với đường có lộ giới từ 12m đến dưới 20m).”2.2. Trường hợp lô đất có vị trí trong hẻm:a) Đối với lô đất hiện hữu có diện tích dưới 15m2:- Chiều rộng mặt tiền (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) nhỏ hơn 3,0m: chỉ được cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng; không được xây dựng mới.- Chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây mới quy mô 1 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 8,8m.b) Đối với lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2:- Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) nhỏ hơn 2,0m: trường hợp đã tồn tại được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng;

– Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 2,0m đến dưới 3,0m: được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 12,2m.
– Có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 3,0m trở lên, hoặc có chiều rộng (hoặc chiều sâu so với chỉ giới xây dựng) từ 2,0m đến dưới 3,0m nhưng có điều kiện hợp khối kiến trúc bên ngoài: được phép cải tạo, sửa chữa theo hiện trạng hoặc xây dựng mới với chiều cao toàn công trình xác định theo lộ giới hẻm như sau:

+ Hẻm lộ giới ≥3,5m: cao độ tối đa từ nền vỉa hè đến sàn lầu 1 là 5,8m; xây dựng tối đa 3 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 15,6m.

+ Hẻm lộ giới <3,5m: cao độ tối đa từ nền vỉa hè đến sàn lầu 1 là 3,8m; xây dựng tối đa 3 tầng (không bố trí tầng lửng tại trệt, có thể bố trí mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao không quá 13,6m.”

Ngoài ra do nhà dưới 30m2 không được phép cấp sổ đỏ nên chủ nhà cần tìm hiểu một số loại giấy tờ được cấp phép xây dựng  

Tin Liên Quan